ಶ್ರೀವೈಷ್ಣವಮ್ – ಆರಂಭಿಗರ ಕೈಪಿಡಿ – ಎಂಬಾರ್

ಶ್ರೀಃ ಶ್ರೀಮತೇ ಶಠಕೋಪಾಯ ನಮಃ ಶ್ರೀಮತೇ ರಾಮಾನುಜಾಯ ನಮಃ ಶ್ರೀಮತ್ ವರವರಮುನಯೇ ನಮಃ

ಪೂರ್ಣ‌ ‌ಸರಣಿ‌

ರಾಮಾನುಜರ್ – ಭಾಗ 2

ಪರಾಶರ , ವ್ಯಾಸ ವೇದವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಅತ್ತುಳಾಯ್  ಅವರೊಂದಿಗೆ ಆಂಡಾಳ್  ಅಜ್ಜಿ ಅವರ ಮನೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಅಜ್ಜಿ: ಬನ್ನಿ ಮಕ್ಕಳೇ . ನಿಮ್ಮ ಕೈ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ತೊಳೆಯಿರಿ. ನಾನು ಸ್ವಲ್ಪ ಪ್ರಸಾದವನ್ನು ತರುತ್ತೇನೆ. ನಾಳೆ ಯಾವ ದಿನ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ನಾಳೆ ಆಳವಂಧಾರ್ ಅವರ ತಿರುನಕ್ಷತ್ರ, ಆಡಿ , ಉತ್ರಾಡಮ್. ಇಲ್ಲಿ ಯಾರಿಗೆ , ಆಳವಂಧಾರ್ ನೆನಪಿದೆ  ?

ಅತ್ತುಳಾಯ್  : ನನಗೆ ನೆನಪಿದೆ! ಅವರು ರಾಮಾನುಜರ್ ಅನ್ನು ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ತರಲು ದೇವ ಪೆರುಮಾಳ್ ಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದ ಆಚಾರ್ಯರು.

ವ್ಯಾಸ : ಹೌದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಅವರು ಪರಮಪದಂಗೆ ತಲುಪಿದ ನಂತರ, ಅವರ ತಿರುಮೇನಿಯಲ್ಲಿ, ಮೂರು ಬೆರಳುಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಯಿತು, ಅದು ಅವರ ಕೊನೆಯ ಮೂರು ಅತೃಪ್ತ ಆಸೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವುಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು. ರಾಮಾನುಜರ್ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದಂತೆ, ಮೂರು ಬೆರಳುಗಳು ತೆರೆದಿವೆ.

ಪರಾಶರ : ಅಜ್ಜಿ , ರಾಮಾನುಜರ್ ಮತ್ತು ಆಳವಂಧಾರ್ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧವು ಮನಸ್ಸು ಮತ್ತು ಆತ್ಮ ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಇಂದ್ರಿಯಗಳಿಗೆ ಮೀರಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಗೆ ಹೇಳಿದ್ದೀರಿ ನಮಗೆ ನೆನೆಪಿದೆ.

ಅಜ್ಜಿ : ನಿಖರವಾಗಿ! ಅದು ನಾಳೆ ಅವರ ತಿರುನಕ್ಷತ್ರ. ಇಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಸಾದವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ. ನಾಳೆ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ಮರೆಯಬೇಡಿ ಮತ್ತು ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ಕರೆತಂದ ಮಹಾನ್ ಆಚಾರ್ಯರಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಿ. ಇಂದು, ನಮ್ಮ ಮುಂದಿನ ಆಚಾರ್ಯ ಎಂಬಾರ್ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ . ಎಂಬಾರ್ ಮಧುರಮಂಗಲಂ ಕಮಲ ನಯನ ಭಟ್ಟರ್ ಮತ್ತು ಶ್ರೀದೇವಿ ಅಮ್ಮಾಳ್ ಮಗನಾಗಿ  ಜನಿಸಿದರು. ಅವರ ಜನ್ಮ ಹೆಸರು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಲ್. ಅವರನ್ನು ಗೋವಿಂದ ಭಟ್ಟರ್, ಗೋವಿಂದ ಧಾಸರ್ ಮತ್ತು ರಾಮಾನುಜ ಪಾಧಾಚಾರ್ಯರ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಅವರು ಎಂಪೆರುಮಾನಾರ್ ನ ಸೋದರಸಂಬಂಧಿಯಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಒಮ್ಮೆ ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರನ್ನು ಕೊಲ್ಲದಂತೆ ಉಳಿಸಿದರು.

ವೇದವಲ್ಲಿ : ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರೆ ? ಅಜ್ಜಿ , ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರ ಜೀವವು ಒಮ್ಮೆ ಮಾತ್ರ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ನಾವು  ಭಾವಿಸಿದೆವು ಮತ್ತು ಕೂರತ್ತಾಳ್ವಾನ್ ಮತ್ತು ಪೆರಿಯ ನಂಬಿ ಅವರ ಜೀವವನ್ನು ಉಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಜೀವನ ಎಷ್ಟು ಬಾರಿ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ?

ಅಜ್ಜಿ : ಸಾಕಷ್ಟು ಬಾರಿ! ಸಮಯ ಬಂದಾಗ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತೇನೆ. ಸ್ವಂತ ಗುರು ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಸರ್ ಅವರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಬಯಸಿದಾಗ ಅವರ ಜೀವನವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ. ವೇದಗಳಲ್ಲಿ  ಸೂಚಿಸಲಾದ ಅರ್ಥಗಳಿಗೆ ರಾಮಾನುಜರ್ ಮತ್ತು ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಸರ್ ಯಾವಾಗಲೂ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಸರ್ ವೇದಗಳಲ್ಲಿನ ಕೆಲವು ನುಡಿಗಟ್ಟುಗಳಿಗೆ ತಪ್ಪು ಮತ್ತು ಕುಶಲತೆಯಿಂದ ಅರ್ಥಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅದನ್ನು ಕಳಿದ ರಾಮಾನುಜರಿಗೆ ಬಹಳ ಅತೃಪ್ತರಾಗಿ ನಮ್ಮಾ ವಿಶಿಷ್ಟಾದ್ವೈತ ಸಂಪ್ರದಾಯದ ಮೇರೆಗೆ ನಿಜವಾದ ಅರ್ಥಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಅದ್ವೈತಿಯಾದ ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಶರಿಗೆ ರಾಮಾನುಜರು ನೀಡುವ ವಿವರಣೆಗಳಿಂದ ಎಂದೂ  ಸಂತೋಷಪಡಲಿಲ್ಲ . ರಾಮಾನುಜರು  ಹೇಳಿದಂತೆ ವಿವರಣೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವೆಂದು ಅವರು ತಿಳಿದಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರನ್ನು ಆಚಾರ್ಯ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಹೊರಹಾಕುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸಿದರು , ಆದರೆ ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರಿಗೆ ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಲ್ಲ. ಇದು ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಶರ್ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ರಾಮಾನುಜರ್ ಬಗ್ಗೆ ಅಸೂಯೆ ಮತ್ತು ದ್ವೇಷಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಯಾಧವ ಪ್ರಕಾಶರ್ ಮತ್ತು ಅವನ ಶಿಷ್ಯರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಭೆ ವಾರಣಾಸಿ ಯಾತ್ರೆಗೆ ಹೋದಾಗ ಅವರು ರಾಮಾನುಜರ್ ಅನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಯೋಜಿಸಿದರು. ಈ ದುರ್ಯೋಜನೆ  ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಂಡ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಲ್ ಅವರು ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರಿಗೆ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಗುಂಪಿನೊಂದಿಗೆ ಯಾತ್ರೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸದಂತೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಅವರು  ರಾಮಾನುಜರ್ ನನ್ನು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಕಾಂಚೀಪುರಂ ಕಡೆಗೆ ಹೋಗುವಂತೆ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಇದರಿಂದ ಅವನ ಜೀವ ಉಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ರಾಮಾನುಜರು ಅದರಂತೆಯೇ ಮಾಡಿ ಅವರ ಗುರುವಿನ ಕಪಟ ಯೋಜನೆಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿ ಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ  . ಹೀಗಾಗಿ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ರಾಮಾನುಜರ ಜೀವ ಉಳಿಸಿದರು .

ವ್ಯಾಸ : ಅಜ್ಜಿ , ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಕೂಡ ಯಾದವ ಪ್ರಕಾಶರ ಶಿಷ್ಯರೇ ?

ಎಂಬಾರ್ – ಮಧುರಮಂಗಲಂ

ಅಜ್ಜಿ  : ಹೌದು ವ್ಯಾಸ . ರಾಮಾನುಜರು ಮತ್ತು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಇಬ್ಬರೂ ಯಾದವ ಪ್ರಕಾಶರ ಬಳಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ರಾಮಾನುಜರು ತನ್ನನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿದ್ದರೂ, ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಯಾತ್ರೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಶಿವ ಭಕ್ತನಾಗಿ ಕಾಳಹಸ್ತಿ  ಎಂಬ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಉಳ್ಳಂಗೈ  ಕೊಂಡ  ನಾಯನಾರ್ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡ ರಾಮಾನುಜರು , ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿ ಮತ್ತೆ ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ತರಲು ಅವರ ಸೋದರ ಮಾವನಾದ ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿ ಅವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಾರೆ.   ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಯವರು ಕಾಳಹಸ್ತಿಗೆ ಹೋಗಿ ನಮ್ಮಾಳ್ವಾರ್ ಪಾಸುರಗಳು ಮತ್ತು ಆಳವಂಧಾರರ  ಸ್ತೋತ್ರ ರತ್ನಂ ಶ್ಲೋಕಗಳಿಂದ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ಸುಧಾರಣೆಗೊಳಿಸಿದರು  . ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಅವರ ತಪ್ಪು ಅರಿತು ಮತ್ತೆ ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ಮರಳಿದರು. ಆದ್ದರಿಂದ ಮಕ್ಕಳೇ , ಆಳವಂದಾರ್ ಅವರು ಪರಮಪದ ತಲುಪಿದ ನಂತರವೂ , ರಾಮಾನುಜರನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ಕೂಡ ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ಕರೆತರುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದರು. ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಯವರು ಅವರನ್ನು ಸಂಪ್ರದಾಯಕ್ಕೆ ಕರೆತಂದರಾದ್ದರಿಂದ , ಅವರು ಅವರ ಆಚಾರ್ಯನಾಗಿ ಪಂಚ ಸಂಸ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿ ತಿರುಪತಿಗೆ ಗೋವಿಂದ ಪೇರುಮಾಳೋಡನೇ ಹಿಂತಿರುಗಿದರು ಮತ್ತು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಅವರ ಆಚಾರ್ಯನಿಗೆ ಕೈಂಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು . ಇಲ್ಲಿ, ನೀವು ಎಲ್ಲರೂ ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ವಿಷಯವಿದೆ.  ಇಲ್ಲಿ ನೀವು ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯವೇನೆಂದರೆ ರಾಮಾನುಜರು ಮತ್ತು ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಯವರು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಹೋದರೂ ಆದರೆ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅವರನ್ನು ಈ ವಿಷಯವಾಗಿ ಎಂದಿಗೂ ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಿಲ್ಲ . ಅಂತಹ ಅಚಾರ್ಯರು ತಮ್ಮ ಶಿಷ್ಯರ ಕಡೆಗೆ ತಮ್ಮ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ತಲುಪುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಶಿಷ್ಯರ ಒಳ್ಳೆಯತನಕ್ಕಾಗಿ ಬಹಳ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರನ್ನು ಕೃಪಾ ಮಾತ್ರಾ ಪ್ರಸನ್ನ ಆಚಾರ್ಯರು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಸ್ವತಃ ತಮ್ಮ ಶಿಷ್ಯರನ್ನು ಎಂಪೆರುಮಾನಂತೆಯೇ ಶುದ್ಧವಾದ , ಕಾರಣವಿಲ್ಲದ ಕರುಣೆಯಿಂದ ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಮಾನುಜರ್ ಮತ್ತು ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿ ಇಬ್ಬರೂ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಗಾಗಿ ಕೃಪಾ ಮಾತ್ರ ಪ್ರಸನ್ನ ಆಚಾರ್ಯರು.        

ಪರಾಶರ : ಅಜ್ಜಿ , ನಮಗೆ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಗೆ ಹೇಳಿ. ಅವರು ಮಾಡಿದ  ಕೈಂಕರ್ಯಗಳೇನು?

 ಅಜ್ಜಿ : ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅವರ ಆಚಾರ್ಯನ್ ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಗಾಗಿ ಆಚಾರ್ಯ ಅಭಿಮಾನಮ್ ಅನ್ನು ತೋರಿಸಿದ ಅನೇಕ ಘಟನೆಗಳು ಇವೆ. ಒಮ್ಮೆ, ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಗಾಗಿ ಹಾಸಿಗೆಯನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಅವನ ಆಚಾರ್ಯ ಅದರ ಮೇಲೆ ಮಲಗುವ ಮೊದಲು ಅವನು ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗುತ್ತಾನೆ. ನಂಬಿ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅವರಿಂದ ವಿಚಾರಿಸುತ್ತಾರೆ . ಈ ಕೃತ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಅವನು ನರಕಕ್ಕೆ  ಹೋಗಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿದಿದ್ದರೂ, ಅವನ ಆಚಾರ್ಯನ್  ಹಾಸಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಮಲಗಲು ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿರುವವರೆಗೂ ಅವನ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ತೃಪ್ತಿಯಿಲ್ಲ  ಎಂದು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಆಚಾರ್ಯ ಅಭಿಮಾನಮ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ತಲೆಕೆಡಿಸಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಸ್ತಾಯಿ ಹೊಂದಿತ್ತು  ಮತ್ತು ಅವರ ಆಚಾರ್ಯ  ಅವರ ತಿರುಮೇನಿ ಬಗ್ಗೆ  ಅತ್ಯಂತ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ . ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಯಿಂದ ಶ್ರೀ ರಾಮಾಯಣಂ ಸಾರವನ್ನು ಕಲಿಯಲು ರಾಮಾನುಜರ್ ತಿರುಪತಿಗೆ ಬರುವ ಸಮಯ ಬಂದಿತು. ಒಂದು ವರ್ಷ ನಂಬಿಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಕಲಿತ ನಂತರ, ನಿರ್ಗಮಿಸುವಾಗ, ನಂಬಿ ರಾಮಾನುಜರ್‌ಗೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ನೀಡಲು ಮುಂದಾಗುತ್ತಾರೆ ಆಗ  ರಾಮಾನುಜರ್ ಅವರು ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂಬಿ ಸಹ ಸಂತೋಷದಿಂದ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅನ್ನು ರಾಮಾನುಜರ್ ಗೆ ಕೈಂಕರ್ಯಂಗೆ ನೀಡಲು ಒಪ್ಪುತ್ತಾರೆ. ಇದನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಾಗ, ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್  ಅವರು ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿಯನ್ನು ಅಗಲಿ ಹೋಗಲು ಬೇಸರ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

ವ್ಯಾಸ : ಅಜ್ಜಿ, ನಂಬಿಯವರು ಏಕೆ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ನೀಡಿದರು? ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಚಾರ್ಯರಿಗೆ ಕೈಂಕರ್ಯಂ ಮಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷವಾಗಿದ್ದರೆ ಏಕೆ ಹೊರಡಬೇಕಾಯಿತು?

ಅಜ್ಜಿ : ವ್ಯಾಸ , ರಾಮಾನುಜರಿಗೆ ವಿವಿಧ ಕೈಂಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರದಾಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಅವರ ಬಾಲ್ಯದಿಂದ , ರಾಮಾನುಜರ್ ಕಡೆಗೆ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರೀತಿ ವಾತ್ಸಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ರಾಮಾನುಜರು ಪರಮಪದ  ಸೇರಿದ ನಂತರ ಅವರು ಪರಾಶರ ಭಟ್ಟರ್ ಮತ್ತು ರಾಮಾನುಜರ ಹಲವಾರು  ಶಿಷ್ಯರನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಣೆ ನೀಡಬೇಕಾಯಿತು. ಇಂತಹ ಕರ್ತವ್ಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳು ಇದ್ದರಿಂದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಚಾರ್ಯನ್ ಅನ್ನು ತೊರೆಯುವ ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಿ ರಾಮಾನುಜರನ್ನು ಅವರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕರಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು.ನಂತರ ಅವರು ರಾಮಾನುಜರನ್ನು ತಮ್ಮ ಸರ್ವಸ್ವ ಎಂದು ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ರಾಮಾನುಜರ್ ತಿರುಮೇನಿ ಚಿತ್ರಿಸುವ ಅದ್ಭುತವಾದ ಸುಂದರ ಪಾಸುರಂ ರಚಿಸಿದರು. ಅದು “ಎಂಪೆರುಮಾನಾರ್ ವಡಿವಳಗು  ಪಾಸುರಂ “ ಕಳೆದ ಬಾರಿ ನಾನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಿದಂತೆ , ಸಂಪ್ರದಾಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಲು ನೀವು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು. ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಲ್ ಕೂಡ ಹಾಗೆ.

ಅತ್ತುಳಾಯ್  : ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಮದುವೆಯಾದರೆ ? ಅವರಿಗೆ ಮಕ್ಕಳಿದ್ದರೆ ?

ಅಜ್ಜಿ : ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳ್ ಸದಾ ಭಗವತ್  ವಿಷಯದಲ್ಲಿ  ಭಾಗಿಯಾಗಿ ಅವರು ಎಲ್ಲರಲ್ಲೂ ಎಂಪೆರುಮಾನ್ ಅನ್ನು  ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದರು .ಅವರು ಮದುವೆಯಾಗಿದ್ದರೂ  ಸಹ ಭಾಗವತ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅವರ ಉನ್ನತ ಸ್ಥಾನ ವನ್ನು ಗಣಿಸಿ ಎಂಪೆರುಮಾನಾರ್ ಸ್ವತಃ ಗೋವಿಂದ ಪೆರುಮಾಳನ್ನು ಸನ್ಯಾಸ ಆಶ್ರಮಕ್ಕೆ  ಬಳಕೆಗೆ ತಂದು ಅವರಿಗೆ ಎಂಬಾರ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಟ್ಟರು . ಅವರ ಅಂತಿಮ ಕಾಲಘಟ್ಟದಲ್ಲಿ , ಎಂಬಾರ್, ಪರಾಶರ ಭಟ್ಟರಿಗೆ ನಮ್ಮ ಸುಂದರ ಶ್ರೀವೈಷ್ಣವ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ .  ಸದಾ ಎಂಪೆರುಮಾನಾರ್ ಪಾದ ಕಮಲಗಳನ್ನು  ಧ್ಯಾನಿಸುತ್ತ “ಎಂಪೆರುಮಾನಾರ್ ತಿರುವಡಿಗಳೇ  ತಂಜಮ್ “ ಎಂದು ಪಠಿಸಲು  ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.  ಅವರ ಆಚಾರ್ಯನ್ ಪಾದಕಮಲಗಳಲ್ಲಿ ಧ್ಯಾನಿಸುತ್ತಾ ಆಚಾರ್ಯನಿಗೆ ಮಾಡಿದ ವಾಗ್ದಾನಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಿ , ಎಂಬಾರ್ ಆಚಾರ್ಯನಿಗೆ ಕೈಂಕರ್ಯ ಮುಂದುವರಿಸಲು ಪರಮಪದಂ ಸೇರಿದರು.  ಭಟ್ಟರ್ ತನ್ನ ಆಚಾರ್ಯನ್ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಾ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸಂಪ್ರಾದಾಯಂ ನ ಕಳಂಕವಿಲ್ಲದ  ಮತ್ತು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತಾನೆ.

ವೇದವಲ್ಲಿ : ಅಜ್ಜಿ , ಭಟ್ಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೇಳಿ .

ಅಜ್ಜಿ : ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ನೀವು ಭೇಟಿ ನೀಡಿದಾಗ ಭಟ್ಟರ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಹೇಳುತ್ತೇನೆ. ಹೊರಗೆ ಕತ್ತಲು ಬರುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಈಗ ಮನೆಗೆ ಹೋಗಿ. ಮತ್ತು ನಾಳೆ ಆಳವಂಧಾರ ತಿರುನಕ್ಷತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಮರೆಯಬೇಡಿ.

ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಿಗೆ ಆಳವಂಧಾರ, ಪೆರಿಯ ತಿರುಮಲೈ ನಂಬಿ, ರಾಮಾನುಜರ್ ಮತ್ತು ಎಂಬಾರ್ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತಾ ಹೊರಡುತ್ತಾರೆ.

ಅಡಿಯೇನ್ ರಂಗನಾಯಕಿ ರಾಮಾನುಜ ದಾಸಿ

ಮೂಲ: http://pillai.koyil.org/index.php/2016/08/beginners-guide-embar/

ಆರ್ಕೈವ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ :  http://pillai.koyil.org 

ಪ್ರಮೇಯಂ (ಲಕ್ಷ್ಯ) – http://koyil.org
ಪ್ರಮಾಣಂ (ಶಾಸ್ತ್ರ ) – http://granthams.koyil.org
ಪ್ರಮಾತಾ (ಪೂರ್ವಾಚಾರ್ಯರು ) – http://acharyas.koyil.org
ಶ್ರೀವೈಷ್ಣವ ಶಿಕ್ಷಣ/ಮಕ್ಕಳ ಪೋರ್ಟಲ್ – http://pillai.koyil.org

Leave a Comment