ಶ್ರೀವೈಷ್ಣವಮ್ ಆರಂಭಿಗರ ಕೈಪಿಡಿ – ಉಯ್ಯಕೊಂಡಾರ್ ಮತ್ತು ಮಣಕ್ಕಾಲ್ ನಂಬಿ

ಶ್ರೀಃ‌ ‌ಶ್ರೀಮತೇ‌ ‌ಶಠಕೋಪಾಯ‌ ‌ನಮಃ‌ ‌ಶ್ರೀಮತೇ‌ ‌ರಾಮಾನುಜಾಯ‌ ‌ನಮಃ‌ ‌ಶ್ರೀಮತ್‌ ‌ವರವರಮುನಯೇ‌ ‌ನಮಃ‌

ಪೂರ್ಣ‌ ‌ಸರಣಿ‌

ನಾಥಮುನಿಗಳ್

ವ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಪರಾಶರ ತಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಿತೆ  ವೇದವಲ್ಲಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ  ಅವರ ಮನೆಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ  ಅವರ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾದದೊಡನೆ  ಅವರನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತಾರೆ .

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಬನ್ನಿ , ಈ ಪ್ರಸಾದ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ನಿಮ್ಮ ಹೊಸ ಸ್ನೇಹಿತೆ ಯಾರು ಎಂದು ಹೇಳಿ. 

ವ್ಯಾಸ ; ಅಜ್ಜಿ, ಇದು ವೇದವಲ್ಲಿ , ರಜೆಗಾಗಿ ಕಾಂಚೀಪುರಮ್‍ನಿಂದ ಬಂದಿದ್ದಾಳೆ.ನೀವು ಹೇಳುವ  ಆಚಾರ್ಯರ ವೈಭವದ ಕಥೆ ಕೇಳಲು ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಕರೆ ತಂದಿದ್ದೇವೆ.

ಪರಾಶರ : ಅಜ್ಜಿ ಇದಿನ ಏನಾದರೂ ಹಬ್ಬ  ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆಯೇ ?  

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಈ ದಿನ ಪುಂಡರಿಕಾಕ್ಷರ್  ಅಥವಾ ಪದ್ಮಾಕ್ಷರ್  ಎಂಬ  ಉಯ್ಯಕೊಂಡಾರ್ ಅವರ ತಿರುನಕ್ಷತ್ರಂ (ಜನ್ಮದಿನ) . 

uyyakkondar

ವ್ಯಾಸ : ಅಜ್ಜಿ, ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಹೇಳುತ್ತೀರಾ ? 

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಅವರು ಚೈತ್ರ ಮಾಸದ ಕೃತ್ತಿಕಾ ನಕ್ಷತ್ರದಂದು ತಿರುವೆಳ್ಳರೈ ಎಂಬ ದಿವ್ಯ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರಿಗೆ ತಿರುವೆಳ್ಳರೈ ಎಂಪೆರುಮಾನರ ಹೆಸರು ಇಟ್ಟರು . ಅವರು ಕುರುಗೈ ಕಾವಲಪ್ಪನ್  ಜೊತೆ ನಾಥಮುನಿಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಶಿಷ್ಯರಾಗಿದ್ದರು. ನಮ್ಮಾಳ್ವಾರರು ನಾಥಮುನಿಗಳಿಗೆ ಅಷ್ಟಾಂಗ ಯೋಗಂ  ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದರು .  

ಪರಾಶರ : ಯೋಗಂ  ಅಂದರೆ ಏನು  ಅಜ್ಜಿ ? 

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಇದು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಯೋಗವಾಗಿದ್ದು, ಯಾವುದೇ ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸದೆ ಭಗವಾನ್ ತಡೆರಹಿತವಾಗಿ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ನಾಥಮುನಿಗಳು  ಕುರುಗೈ ಕಾವಲಪ್ಪನ್ಗೆ ಅಷ್ಟಾಂಗ ಯೋಗಮ್ ಕಲಿಸಿದರು  ಮತ್ತು ಅವರು ತಿಳಿಯಲು ಬಯಸಿದರೆ ಎಂದು ಉಯ್ಯಕೊಂಡರನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ, ಉಯ್ಯಕೊಂಡರ್ “ಪಿಣಂ  ಕಿಡಕ್ಕ ಮಣಂ ಪುನರಲಾಮೋ ?”( ಶವವಿರುವಾಗ  ವಾಸನೆ ಗ್ರಹಿಸಬಹುದೆ ) ಎಂದರು.

ಪರಾಶರ : ಯಾರಾದರೂ ಸತ್ತಾಗ ಒಬ್ಬರು ಆನಂದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆಯೇ? ಯಾರು ಸತ್ತಿದ್ದಾರೆ?

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ :  ಅದ್ಭುತ ಪರಾಶರಾ! ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟೋ ಜನರು ಬಳಲುತ್ತಿರುವಾಗ, ಭಗವಾನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಆನಂದಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಹೇಗೆ ಯೋಚಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ನಾಥಮುನಿಗಳು  ಅತ್ಯಂತ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಉಯ್ಯಕೊಂಡಾರ್ ನ ವೈಭವವನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿದರು. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿರುವ ಈಶ್ವರ ಮುನಿಯ ಮಗನಿಗೆ ( ನಾಥಮುನಿಗಳ  ಸ್ವಂತ ಮೊಮ್ಮಗ) ಅರ್ಥಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಷ್ಟಾಂಗ ಯೋಗಮ್ ಮತ್ತು ಧಿವ್ಯ ಪ್ರಬಂಧಂ ಅನ್ನು ಕಲಿಸಲು ಅವರು ಉಯ್ಯಕ್ಕೊಂಡಾರ್ ಮತ್ತು ಕುರುಗೈ ಕಾವಲಪ್ಪನ್ ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದರು.

ವ್ಯಾಸ : ಅಜ್ಜಿ , ಉಯ್ಯಕೊಂಡಾರ್ ಅವರಿಗೆ ಯಾರಾದರೂ ಶಿಷ್ಯರು ಇದ್ದರೆ ? 

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಮಣಕ್ಕಾಳ ನಂಬಿ ಅವರ ಪ್ರಧಾನ ಶಿಷ್ಯ. ಪರಮಪಧಂಗೆ ಹೊರಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಣಕ್ಕಾಳ ನಂಬಿ ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಉಯ್ಯಕ್ಕೊಣ್ಡಾರ್ ಅವರು ಸಂಪ್ರದಾಯಂ  ಅನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಣಕ್ಕಾಳ ನಂಬಿಗೆ ಸ್ವತಃ ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮುಂದಿನ ಅಚಾರ್ಯರ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿರಲು ಯಮುನೈತುರೈವರ್  (ಈಶ್ವರ ಮುನಿಯ ಮಗ) ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಅವರು  ಮಣಕ್ಕಾಳ ನಂಬಿಗೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಪರಾಶರ: ಅಜ್ಜಿ ನಮಗೆ ಮಣಕ್ಕಾಳ ನಂಬಿ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತೀರಾ ? 

ಆಂಡಾಳಜ್ಜಿ : ಅವರ ಸ್ವಂತ ಹೆಸರು ರಾಮಮಿಶ್ರರ್ . ಅವರು ಮಖಾ ನಕ್ಷತ್ರದಲ್ಲಿ ಮಾಸಿ (ಮಾಘ)ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮಣಕ್ಕಾಳ್ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ನಮ್ಮಾಳ್ವಾರ್ ಗೆ  ಬಹಳ ಭಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದ ಮಧುರಕವಿ ಆಳ್ವಾರ್ ಅವರಂತೆ, ಮಣಕ್ಕಾಲ್ ನಂಬಿ ಉಯ್ಯಕ್ಕೊಣ್ಡಾರ್ಗೆ ಬಹಳ ಭಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಉಯ್ಯಕ್ಕೊಣ್ಡಾರ್ ಅವರ ಹೆಂಡತಿಯ ನಿಧನದ ನಂತರ, ಅವರು ಅಡುಗೆ ಕೈಂಕರ್ಯಂ ಅನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವರ ಆಚಾರ್ಯರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಅಗತ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಿದರು. ಒಮ್ಮೆ ಉಯ್ಯಕೊಂಡಾರ್ ಅವರ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಹಿಂತಿರುಗುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕೊಳೆಗೇರಿ ದಾಟಬೇಕಾಯಿತು. ಕೆಸರುಮಯವಾದ ನೀರಿನ ಮೇಲೆ ನಡೆಯಲು ಅವರು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ರಾಮಮಿಶ್ರರ್ ತಾನು ಕೆಸರಿನ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ತನ್ನ ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲೆ ನಡೆಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರು . ಇದನ್ನು ಕೇಳಿದ ಉಯ್ಯಕ್ಕೊನ್ಡಾರ್ಗೆ  ನಂಬಿಯ ಸಮರ್ಪಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಬಹಳ ಸಂತೋಷವಾಯಿತು. 

ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದೇ ಧ್ವನಿಯಲ್ಲಿ : ಅಜ್ಜಿ, ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ನಮಗೆ ನೀವು ಯಮುನೈತುರೈವರ್ ಕಥೆ ಹೇಳುತ್ತೀರಾ ? 

“ ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲು ನನಗೆ ಬಹಳ ಸಂತೋಷ“ ಎಂದು ಅಜ್ಜಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಅವರವರ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ.

ಅಡಿಯೇನ್ ರಂಗನಾಯಕಿ ರಾಮಾನುಜ ದಾಸಿ 

ಮೂಲ : http://pillai.koyil.org/index.php/2015/10/beginners-guide-uyakkondar-and-manakkal-nambi/ 

ಆರ್ಕೈವ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ :  http://pillai.koyil.org 

ಪ್ರಮೇಯಂ (ಲಕ್ಷ್ಯ) – http://koyil.org
ಪ್ರಮಾಣಂ (ಶಾಸ್ತ್ರ ) – http://granthams.koyil.org
ಪ್ರಮಾತಾ (ಪೂರ್ವಾಚಾರ್ಯರು ) – http://acharyas.koyil.org
ಶ್ರೀವೈಷ್ಣವ ಶಿಕ್ಷಣ/ಮಕ್ಕಳ ಪೋರ್ಟಲ್ – http://pillai.koyil.org

Leave a Comment